* Trợ giúp    * Thành viên  * Đăng ký   * Đăng nhập 

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 109 bài viết ]  Chuyển đến trang Trang trước  1 ... 6, 7, 8, 9, 10, 11  Trang kế tiếp
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Re: chế driver cho led XM-L
Gửi bàiĐã gửi: 25/06/15 15:11 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

Has thanked: 5 times
Been thanked: 13 times
anhtuan92 đã viết:
thanks bác, máy hiện sóng thì em chưa sử dụng qua. nói chung em có khả năng làm ổn dòng đến 3A nhưng hiệu suất thì không bằng các driver chuyên dụng. để đạt đến hiệu suất trên 90% ở 3A quả là gian nan. lúc trước thử trên test board thấy đạt 2A ok cứ tưởng khi nâng lên 3A thì hiệu suất vẫn giữ nguyên, nhưng nó tụt thảm hại, fet quá nóng.

vừa test hoàn thành cái đồng hồ đo dòng hiện số, ko có thời gian nên em dùng mạch hiển thị trên led cho nhanh, mai mốt hoàn thành cái kia trên pic vừa đo dòng và vừa đo áp sau. cái này cũng rất chính xác, độ phân giải đến 1mA, em test đồng bộ với đồng hồ số ở 20mA. cái này em thiết kế cho driver đến 999mA, chắc phù hợp với led luxon :D . để đo dòng đến 3A thì đơn giản chỉ thêm 1 con 7 đoạn nửa và khi đó độ phân giải là 10mA
Hình ảnh
Hình ảnh
vẫn chưa kết nối với driver ko biết kết quả thế nào, giờ còn một đống biến tần em phải sửa xong cho khách rồi tính tiếp.

phần chính chưa xong, sao lại đi làm phần râu ria thế kia

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân Gửi tin nhắn

Gửi bàiĐã gửi: 25/06/15 16:27 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

Has thanked: 10 times
Been thanked: 3 times
như đã nói là em sẽ tích hợp mạch đo dòng trên driver luôn cho tiện vì ko phải bác nào cũng trang bị cho mình một cái ampe số. và nhiều vấn để phát sinh khi nâng lên 3A nên chắc em...chịu thua với led xml rồi, đành thất hứa với các bác.

em mới đồng bộ luôn với driver thì đã thành công. cuối cùng em xin kết thúc dự án ở đây. sản phẩm hoàn chỉnh của em đó là driver led luxion có thể chỉnh dòng bằng vulum dễ dàng từ 0-1A, phù hợp cho led luxon từ 1-10w. trên driver có hiện ampe, chỉnh tới đâu ampe nhảy tới đó với thang đo là mA. vừa mới thử led 1w chỉnh ở 290mA

Hình ảnh

mạch này hay ở chỗ chỉ cần 1 nguồn duy nhất ko cần nguồn phụ cho mạch đo dòng. rãnh em sẽ vẽ pcb cho ra mạch hoàn chỉnh

Đầu trang

Gửi bàiĐã gửi: 26/06/15 0:14 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

ngoài lề chút. Bạn nghĩ giá driver bao nhiêu là rẻ

Đầu trang

Gửi bàiĐã gửi: 26/06/15 5:55 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

Omega5161 đã viết:

E thấy giá driver thấp hơn giá led là được khi đó người mua muốn mua thêm led hoặc thêm driver sẽ ko phải đắn đo nhìu.

Đầu trang

Gửi bàiĐã gửi: 26/06/15 7:50 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

anhtuan92 đã viết:
Omega5161 đã viết:

E thấy giá driver thấp hơn giá led là được khi đó người mua muốn mua thêm led hoặc thêm driver sẽ ko phải đắn đo nhìu.

tiền nào của đó thôi, trong việc sử dụng đèn led, driver quyết định khá nhiều, đôi khi tiếc tiền, đoản thọ

Đầu trang

Gửi bàiĐã gửi: 26/06/15 8:24 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

Nhưng đôi khi cái giá trị thật bị đẩy lên cao nhiều lần so với chi phí thực tế. Hãy lấy vd một một mẫu driver xem các linh kiện trong đó thì bác sẽ thấy nếu mua những con đó chỉ hai ba chục ngàn là cùng. Nhưng tại vì led xml là led cao cấp nên nó ăn theo. Cũng giống như cái đốc sạc của các dòng sony z, nó chỉ là cái đế nhựa nhỏ xíu nhưng có giá 6,7 trăm ngàn trong khi cái cục sạc cho nokia cùi chỉ vài chục ngàn, mà cục sạc là bộ nguồn xung với biết bao công nghệ và linh kiện trog đó mà chỉ mấy chục ngàn. Tại vì cái nokia cùi chỉ mấy trăm trong khi cái sony
mười mấy chai. Tóm lại giữa nhà kinh doanh và người tiêu dùng luôn xung đột về lợi ích. Một bên muốn tối đa hoá lợi nhuận, một bên muốn tối thiểu hoá chi phí. Cái này thì để cho các bác kinh doanh tính toán để dung hoà lợi ích của đôi bên.

Đầu trang

Gửi bàiĐã gửi: 26/06/15 9:44 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

haha thế bạn đã cầm cái driver xịn và driver tàu chưa? nhìn thì chạy giống nhau đấy, nhưng hiệu suất chỉ cần hơn nhau vài % cũng khác cả một công nghệ, độ gợn dòng, áp ngõ ra, cái đó có nhìn được bằng mắt k? ấy thế mà ảnh hưởng đến rất lớn đến tuổi thọ led cơ đấy. Đơn giản một con tụ MLCC giá cũng gấp cả chục lần giá mấy con tụ bạn mua nhật tảo rồi cùng trị số rồi.

Đầu trang

Gửi bàiĐã gửi: 26/06/15 9:46 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

anhtuan92 đã viết:
Nhưng đôi khi cái giá trị thật bị đẩy lên cao nhiều lần so với chi phí thực tế. Hãy lấy vd một một mẫu driver xem các linh kiện trong đó thì bác sẽ thấy nếu mua những con đó chỉ hai ba chục ngàn là cùng. Nhưng tại vì led xml là led cao cấp nên nó ăn theo. Cũng giống như cái đốc sạc của các dòng sony z, nó chỉ là cái đế nhựa nhỏ xíu nhưng có giá 6,7 trăm ngàn trong khi cái cục sạc cho nokia cùi chỉ vài chục ngàn, mà cục sạc là bộ nguồn xung với biết bao công nghệ và linh kiện trog đó mà chỉ mấy chục ngàn. Tại vì cái nokia cùi chỉ mấy trăm trong khi cái sony
mười mấy chai. Tóm lại giữa nhà kinh doanh và người tiêu dùng luôn xung đột về lợi ích. Một bên muốn tối đa hoá lợi nhuận, một bên muốn tối thiểu hoá chi phí. Cái này thì để cho các bác kinh doanh tính toán để dung hoà lợi ích của đôi bên.

nhắc tới cục sạc điện thoại, thế bạn đã nghe fast charge chưa? thử lấy sạc nokia gắn vào smartphone xem nó fast charge hay fast die

Đầu trang

Gửi bàiĐã gửi: 26/06/15 16:57 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

em so sánh cái đốc sạc sony và củ sạc nokia, cái đốc sony nó chỉ là cái đế nhựa để gác đt lên chứ bên trong chả có mạch điện j cả mà giá mấy trăm ngàn, khi sạc mới kết nối cục sạc với cái đốc đó, còn cục sạc nokia là bộ nguồn xung trong đó, bác chập đầu ra nó vẫn ko die vì bên trong đã có mạch hạn dòng.

Tại bác hỏi em cho biết giá của driver bao nhiu là thích hợp nên mình bàn ngoài lề một chút, chứ về giá cả thì cũng tùy người, có thể đối với em nó cao nhưng với người khác là chấp nhận được, vì em biết về linh kiện trong đó, còn với người không chuyên về đt thì họ thấy mạch điện phức tạp nên họ chấp nhận với giá đó. thôi ko bàn về giá nửa kẻo mod chém em, giờ bàn về chuyên môn thôi. em lập cái thớt này chủ yếu để bác nào muốn sáng tạo thì nhảy vô cho vui chứ kiếm cơm em còn ko có thời gian thì thời gian đâu mà ngâm với cứu, nhưng em vẫn cố gắng mấy tuần nay là để có cái chia sẽ với mấy bác chứ thực tế em cũng ko có nhu cầu xài mấy cái này. nhưng em thấy chỉ có em solo và bác với bác tethien phụ họa nên thôi.

Đầu trang

Gửi bàiĐã gửi: 26/06/15 22:40 
Ngoại tuyến
Thành viên Danh dự

Has thanked: 76 times
Been thanked: 69 times
Mềnh vô cổ động thôi. Biết đóe gì đâu.

Đầu trang

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 109 bài viết ]  Chuyển đến trang Trang trước  1 ... 6, 7, 8, 9, 10, 11  Trang kế tiếp

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến1 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.

Chuyển đến:  
Đã tích hợp phpBB® Forum Software © phpBB Group
Vietnamese language pack for phpBB 3.0.x download and support.