* Trợ giúp    * Thành viên  * Đăng ký   * Đăng nhập 

Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 109 bài viết ]  Chuyển đến trang Trang trước  1 ... 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9 ... 11  Trang kế tiếp
Người gửi Nội dung
 Tiêu đề bài viết: Re: chế driver cho led XM-L
Gửi bàiĐã gửi: 08/06/15 19:48 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

Has thanked: 10 times
Been thanked: 3 times
tethien đã viết:
anhtuan92 đã viết:
Hix...e đã thử dùng tl494 chạy ở 50khz để pmw cho 2 fet, ổn định dòng bằng cách lấy áp rơi trên shunt đưa về chân deatime. Khả năng ổn dòng tốt nhưng vẫn nóng dù dòng chỉ khoảng 1A. Còn ba cái mạch ổn áp tuyến tính thì nóng phải biết rồi.

Fet nóng hay trở nóng ? Có khi mô gặp Fet dỏm không? Linh kiện điện tử nhái đầy nhé. :mrgreen:

Fet nóng bác ah, e đã kiểm tra kỹ rồi, chẳng hiểu sao nửa. E đã thử f ở 10-100khz vẫn nóng. Nhưng khi e chỉnh duty bằng vulum để dòng ra khoảng 2,5A mà ko dùng hồi tiếp về chân deatime thì lại ko nóng.

Đầu trang
 Xem thông tin cá nhân Gửi tin nhắn

Gửi bàiĐã gửi: 08/06/15 23:35 
Ngoại tuyến
Điều hành viên

Has thanked: 39 times
Been thanked: 16 times
Cố tìm con IC 5241A để diy driver con này hồi tiếp áp dc nên có thể dùng nt dc nhiều led để thắp sáng lúc cơ nhỡ :d

These users thanked vietkhoa view Maria Ozawa (Thứ 5 27/02/14 10:26), Mai Phương Thuý (Thứ 5 27/02/14 10:26), Maya (Thứ 5 27/02/14 10:26), Thuỳ Lâm (Thứ 5 27/02/14 10:26), Hoàng Thuỳ Linh (Thứ 5 27/02/14 10:26), Ngọc Trinh (Thứ 5 27/02/14 10:26)

Đầu trang

Gửi bàiĐã gửi: 09/06/15 6:20 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

E nghe nói led là phải xài nguồn dòng, nhưng e nghĩ thế này không biết đúng không, đó là nguồn dòng hay nguồn áp gì thì vẫn được. Vì thực tế khi ta thay đổi áp sẽ thay đổi dòng. Còn vì sao các driver dùng cho đèn pin lại hoạt động theo nguyên lý ổn dòng, đó là vì để sử dụng tối đa hiệu quả của pin do dung lượng pin có giới hạn. Tuy nhiên với các driver dùng nguồn acquy, hoặc adaptor thì ta chẳng lo lắng về dung lượng của nguồn nửa vì dung lượng acquy rất lớn còn adaptor thì khỏi nói. Cho nên với loại nguồn này người ta dùng nguyên lý buck từ áp cao xuống áp thắp bằng với ghim áp trên led khoảng 3v ( tuỳ vào từng loại led) vậy với áp 3v thì led L4 hoạt động với dòng khoảng 3A. Khi đó cho dù mạch buch của ta có khả năng cấp dòng trên 3A thì led vẫn lấy 3A mà thôi

tthực tế driver theo nguyên lý buck được ứng dụng rất nhìu. Và em thấy denpin.vn cũng bán driver loại này, cách nhận biết nó là loại driver có áp vào cao, và áp ra output tương đương 3v. Dòng cấp tối đa cho driver loại này tuỳ thiết kế, em ví dụ loại Output 3,3v 3000mA. Loại này dùng cho L4 để phát huy hết công suất, nhưng ta vẫn có thể dùng với led có dùng nhỏ hơn vẫn ok. Nhưng với mạch theo nguyên lý ổn dòng mà xài kiểu này thì tèo ngay con led có công suất thắp. E suy nghĩ vậy ko bít có đúng ko các bác cho ý kiến ạ

Đầu trang

Gửi bàiĐã gửi: 09/06/15 10:38 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

Has thanked: 5 times
Been thanked: 13 times
anhtuan92 đã viết:
E nghe nói led là phải xài nguồn dòng, nhưng e nghĩ thế này không biết đúng không, đó là nguồn dòng hay nguồn áp gì thì vẫn được. Vì thực tế khi ta thay đổi áp sẽ thay đổi dòng. Còn vì sao các driver dùng cho đèn pin lại hoạt động theo nguyên lý ổn dòng, đó là vì để sử dụng tối đa hiệu quả của pin do dung lượng pin có giới hạn. Tuy nhiên với các driver dùng nguồn acquy, hoặc adaptor thì ta chẳng lo lắng về dung lượng của nguồn nửa vì dung lượng acquy rất lớn còn adaptor thì khỏi nói. Cho nên với loại nguồn này người ta dùng nguyên lý buck từ áp cao xuống áp thắp bằng với ghim áp trên led khoảng 3v ( tuỳ vào từng loại led) vậy với áp 3v thì led L4 hoạt động với dòng khoảng 3A. Khi đó cho dù mạch buch của ta có khả năng cấp dòng trên 3A thì led vẫn lấy 3A mà thôi

tthực tế driver theo nguyên lý buck được ứng dụng rất nhìu. Và em thấy denpin.vn cũng bán driver loại này, cách nhận biết nó là loại driver có áp vào cao, và áp ra output tương đương 3v. Dòng cấp tối đa cho driver loại này tuỳ thiết kế, em ví dụ loại Output 3,3v 3000mA. Loại này dùng cho L4 để phát huy hết công suất, nhưng ta vẫn có thể dùng với led có dùng nhỏ hơn vẫn ok. Nhưng với mạch theo nguyên lý ổn dòng mà xài kiểu này thì tèo ngay con led có công suất thắp. E suy nghĩ vậy ko bít có đúng ko các bác cho ý kiến ạ

áp phân cực cho diode sẽ thay đổi nhanh chóng theo nhiệt độ của bản thân diode. vì thế chỉ có thể cấp nguồn áp cho diode với điều kiện em giữ cố định được nhiệt độ thân led, còn nếu thấy ko làm dc điều đó thì nên bỏ ý tưởng dùng nguồn áp

Đầu trang

Gửi bàiĐã gửi: 09/06/15 14:50 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

Omega5161 đã viết:
anhtuan92 đã viết:

áp phân cực cho diode sẽ thay đổi nhanh chóng theo nhiệt độ của bản thân diode. vì thế chỉ có thể cấp nguồn áp cho diode với điều kiện em giữ cố định được nhiệt độ thân led, còn nếu thấy ko làm dc điều đó thì nên bỏ ý tưởng dùng nguồn áp

. Thanks bác khai sáng cho e về cái điện trở động của led, e đã bỏ wa yếu tố nhiệt độ của led. E cũng xin nói thêm ý của e đó là ta vẫn cấp nguồn áp cho led nhưng mạch buck có chức năng bảo vệ wá dòng. Tức là nó khống chế dòng tối đa. Cụ thể e thấy các trang web nước ngoài nó dùng mc34063 để buck xuống còn 3v và nó bảo vệ wá dòng ở 2,8A. Chức năng này thằng mc34063 đảm nhận hết vì con ic này có chân fb để ổn áp và chân Ipick để bảo vệ quá dòng. Bác cho e ý kiến về con này ạ.

Đầu trang

Gửi bàiĐã gửi: 09/06/15 15:06 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

Has thanked: 5 times
Been thanked: 13 times
anhtuan92 đã viết:
Omega5161 đã viết:
anhtuan92 đã viết:

. Thanks bác khai sáng cho e về cái điện trở động của led, e đã bỏ wa yếu tố nhiệt độ của led. E cũng xin nói thêm ý của e đó là ta vẫn cấp nguồn áp cho led nhưng mạch buck có chức năng bảo vệ wá dòng. Tức là nó khống chế dòng tối đa. Cụ thể e thấy các trang web nước ngoài nó dùng mc34063 để buck xuống còn 3v và nó bảo vệ wá dòng ở 2,8A. Chức năng này thằng mc34063 đảm nhận hết vì con ic này có chân fb để ổn áp và chân Ipick để bảo vệ quá dòng. Bác cho e ý kiến về con này ạ.

lí thuyết thì con mc34063 có thể làm được
tại sao mình không dùng các con bạn đang nói như tl494, mc34063... Vì không chuyên dụng cho led, áp Fb lớn nên tổn hao trên trở shunt là đáng kể, để đóng cắt được mosfet ở tần số cao không phải chuyện đơn giản những con bạn đang nhắc ít ai dùng cho tần số trên 50khz, nhưng tần số nhỏ lại đòi hỏi cuộn dây lớn, tụ điện các loại cũng yêu cầu lớn hơn, những cái này bạn có tính toán k? hay làm đại khái. Bạn sai lầm một chuyện, không phải cứ dùng Fet lớn thì không nóng, mạch của mình dùng fet nhỏ k nóng nhưng ráp con fet IRF3205 của bạn vào lại nóng bạn có giải thích được k? khi chạy dòng cao thì tổn hao trên con diode cũng là đang kể (vd: với ngõ ra 3.3V/3A, đầu vào 12V thì con diode trên mạch buck của bạn cũng sấp xỉ 0.7*3*(12-3.3)/12=1.5w, với cái công suất be bé này cũng đủ làm bạn phỏng tay nếu bạn layout phần tản nhiệt không tốt và không sớm thì muộn con diode cũng rụng). Bạn nên xem lại cấu hình căn bản về mạch buck, bạn vẽ Sch là mình đã thấy sai rồi.
Các mạch của mình đều dùng tần số 300Khz

Đầu trang

Gửi bàiĐã gửi: 09/06/15 16:14 
Ngoại tuyến
Thành viên Danh dự

Has thanked: 76 times
Been thanked: 69 times
Đẩy tần số lên cao để thu nhỏ mạch & tránh bị PWM ở mode thấp ?

Đầu trang

Gửi bàiĐã gửi: 09/06/15 16:38 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

cảm ơn các bác đã nhiệt tình góp ý. đúng là mấy con 494, 34063 ít ai dùng vì họ tạo ra những con chip tích họp rất gọn chuyên cho led nhưng không có nghĩa là mấy con kia không dùng được. nói về con mc34063 em thấy nó rất hay và mạch buck ráp với nó hiệu suất trên 90%. nó hoạt động theo nguyên lý điều chế độ rộng xung nên cho dù chênh lệch giữa áp vào và áp ra lớn thì nó vẫn có hiệu suất cao, khác với các mạch ổn áp dạng tuyến tính.

trưa giờ em thử chạy mô phỏng trên ISIS thấy khá ổn, sau đó em ráp thử trên test board em buck từ 12v xuống 3v, thử tải với khoảng 1A thì tuyệt vời. áp vẫn cứng khừ ở 3v. fet không cần tản nhiệt ko nóng, em đã đặt Rshunt để bảo vệ quá dòng ở 1A. giai đoạn tiếp theo em sẽ nâng lên 3A nhưng hiện giờ chưa có cuộn cảm thích hợp, để tuần sau em lên sẽ quấn cuộn khác rồi tiếp tục dự án và mai em về quê rồi.

các bác xem hình cho xom tụ hiii

Hình ảnh

Đầu trang

Gửi bàiĐã gửi: 09/06/15 16:45 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

mạch này em chỉ cho chạy ở 26khz vì chất lượng linh kiện không đảm bảo, mấy con fet chợ trời chạy khoảng 100khz là ngất ngư rồi, nếu thành công em sẽ làm pcb bằng phíp sợi thủy tinh để tránh điện dung ký sinh khi chạy ở tần số cao. khi đó em sẽ nâng lên khoảng 100khz chắc ổn

Đầu trang

Gửi bàiĐã gửi: 15/06/15 17:55 
Ngoại tuyến
Kiến thức tạm được

Để lâu sợ nó nguội lạnh, e xin báo cáo các bác khoảng cuối tuần e sẽ hoàn thành driver khủng, áp vào từ 5-15v, dòng ra 2,8A. Hiệu suất trên 90%. E không lấy 3A là vì để an toàn cho led xml. Được làm 100% cây nhà lá vườn. Đang trong giai đoạn thiết kế pcb

Đầu trang

Hiển thị những bài viết cách đây:  Sắp xếp theo  
Tạo chủ đề mới Gửi bài trả lời  [ 109 bài viết ]  Chuyển đến trang Trang trước  1 ... 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9 ... 11  Trang kế tiếp

Ai đang trực tuyến?

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào đang trực tuyến1 khách

Bạn không thể tạo chủ đề mới trong chuyên mục này.
Bạn không thể trả lời bài viết trong chuyên mục này.
Bạn không thể sửa những bài viết của mình trong chuyên mục này.
Bạn không thể xoá những bài viết của mình trong chuyên mục này.

Chuyển đến:  
Đã tích hợp phpBB® Forum Software © phpBB Group
Vietnamese language pack for phpBB 3.0.x download and support.